Ọrọ̀ ajé orílẹ̀-èdè China ń fi àmì ìpadàbọ̀sípò kíákíá hàn nígbà tí Éṣíà ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìṣiṣẹ́ ètò ọrọ̀ ajé àgbáyé. Bí ọrọ̀ ajé ṣe ń tẹ̀síwájú láti padà bọ̀ sípò, ilé iṣẹ́ ìfihàn, tí a kà sí ìlànà ìṣúná owó, ń ní ìrírí ìpadàbọ̀sípò tó lágbára. Lẹ́yìn iṣẹ́ tó dára ní ọdún 2023, CHINAPLAS 2024 yóò wáyé láti ọjọ́ kẹtàlélógún oṣù kẹrin sí ọjọ́ kẹrìndínlógún oṣù kẹrin, ọdún 2024, tí yóò gba gbogbo àwọn gbọ̀ngàn ìfihàn mẹ́ẹ̀ẹ́dógún ti National Exhibition and Convention Center (NECC) ní Hongqiao, Shanghai, PR China, pẹ̀lú àpapọ̀ agbègbè ìfihàn tó ju 380,000 sqm lọ. Ó ti ṣetán láti gba àwọn olùfihàn tó ju 4,000 lọ láti gbogbo àgbáyé.
Àwọn àṣà ọjà ti decarbonization àti lílo lílo iye owó gíga ń ṣí àwọn àǹfààní wúrà sílẹ̀ fún ìdàgbàsókè gíga ti àwọn ilé iṣẹ́ pilasitik àti roba. Gẹ́gẹ́ bí ibi ìtajà pilasitik àti roba tó ga jùlọ ní Asia, CHINAPLAS kò ní fi gbogbo agbára rẹ̀ sílẹ̀ láti gbé ìdàgbàsókè gíga, ọgbọ́n, àti aláwọ̀ ewé ti ilé iṣẹ́ náà lárugẹ. Ìfihàn náà ń padà bọ̀ sí Shanghai lẹ́yìn ọdún mẹ́fà tí wọ́n fi wà níbẹ̀, ó sì ń mú ìfojúsùn wá láàárín àwọn ilé iṣẹ́ pilasitik àti roba fún ìdàpọ̀ yìí ní Ìlà Oòrùn China.
Ìmúṣẹ RCEP Kíkún Yíyípadà Ìrísí Ìṣòwò Àgbáyé
Ẹ̀ka iṣẹ́ ni ipilẹ̀ pàtàkì ti ètò ọrọ̀ ajé àti iwájú fún ìdàgbàsókè tó dúró ṣinṣin. Láti ọjọ́ Kejì oṣù kẹfà ọdún 2023, Ìbáṣepọ̀ Ọrọ̀ Ajé Àgbáyé (RCEP) bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ní Philippines ní gbangba, ó sì sọ̀rọ̀ nípa ìmúṣẹ RCEP láàrín gbogbo àwọn tó fọwọ́ sí i. Àdéhùn yìí gba ààyè fún pínpín àwọn àǹfààní ìdàgbàsókè ètò ọrọ̀ ajé àti mímú kí ìdàgbàsókè ìṣòwò àti ìdókòwò kárí ayé lágbára sí i. Fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọmọ ẹgbẹ́ RCEP, China ni alábàáṣiṣẹpọ̀ ìṣòwò wọn tóbi jùlọ. Ní ìdajì àkọ́kọ́ ọdún 2023, àpapọ̀ iye owó tí wọ́n kó wọlé àti tí wọ́n kó jáde láàárín China àti àwọn ọmọ ẹgbẹ́ RCEP mìíràn dé RMB 6.1 trillion (USD 8,350 billion), èyí tó ju 20% lọ sí ìdàgbàsókè ìṣòwò kárí ayé ti China. Ní àfikún, bí “Ìṣètò Belt and Road” ṣe ń ṣe ayẹyẹ ọdún kẹwàá rẹ̀, ìbéèrè tó ń lọ lọ́wọ́ wà fún iṣẹ́ àgbékalẹ̀ àti iṣẹ́ ẹ̀rọ, àti pé agbára ọjà ní ọ̀nà Belt and Road ti wà ní sẹpẹ́ fún ìdàgbàsókè.
Ní àpẹ̀ẹrẹ iṣẹ́ ìṣẹ̀dá ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́, àwọn oníṣòwò ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ ará China ń mú kí ọjà wọn gbòòrò sí i ní òkè òkun. Ní oṣù mẹ́jọ àkọ́kọ́ ọdún 2023, ọjà tí wọ́n ń kó jáde ní òkè òkun dé 2.941 mílíọ̀nù ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́, ìbísí ọdún kan sí ọdún 61.9%. Ní ìdajì àkọ́kọ́ ọdún 2023, àwọn ọkọ̀ arìnrìn-àjò oníná mànàmáná, àwọn bátírì lithium-ion, àti àwọn sẹ́ẹ̀lì oòrùn, tí wọ́n tún jẹ́ “Àwọn Ọjà Tuntun Mẹ́ta” ti ìṣòwò òkèèrè ti China, ṣe àkọsílẹ̀ ìbísí àpapọ̀ ọjà tí wọ́n ń kó jáde ní òkèèrè ti 61.6%, èyí tí ó ń fa ìbísí gbogbogbòò ọjà tí wọ́n ń kó jáde ní òkèèrè ti 1.8%. Orílẹ̀-èdè China ń pèsè 50% ti àwọn ohun èlò ìṣẹ̀dá agbára afẹ́fẹ́ kárí ayé àti 80% ti àwọn ohun èlò ìṣiṣẹ́ oòrùn, èyí tí ó dín iye owó lílo agbára afẹ́fẹ́ kárí ayé kù gidigidi.
Ohun tó wà lẹ́yìn àwọn nọ́mbà wọ̀nyí ni ìdàgbàsókè tó yára kánkán nínú dídára àti iṣẹ́ tó ń lọ lọ́wọ́ ní ilẹ̀ òkèèrè, ìdàgbàsókè àwọn ilé iṣẹ́ tó ń lọ lọ́wọ́, àti ipa tí “Made in China” ní. Àwọn àṣà wọ̀nyí tún ń mú kí ìbéèrè fún àwọn pílásítíkì àti rọ́bà pọ̀ sí i. Ní báyìí ná, àwọn ilé iṣẹ́ òkèèrè ń tẹ̀síwájú láti máa fẹ̀ sí i ní iṣẹ́ àti ìdókòwò wọn ní orílẹ̀-èdè China. Láti oṣù kíní sí oṣù kẹjọ ọdún 2023, China gba àpapọ̀ RMB 847.17 bilionu (USD 116 bilionu) láti inú Foreign Investment Direct (FDI), pẹ̀lú àwọn ilé iṣẹ́ tuntun tó ti fìdí múlẹ̀ ní orílẹ̀-èdè òkèèrè 33,154, èyí tó dúró fún ìdàgbàsókè ọdún 33%. Gẹ́gẹ́ bí ọ̀kan lára àwọn ilé iṣẹ́ ìṣẹ̀dá pàtàkì, àwọn ilé iṣẹ́ pílásítíkì àti rọ́bà ni a ń lò dáadáa, onírúurú ilé iṣẹ́ tó ń lo rọ́bà sì ń múra láti wá àwọn ohun èlò pílásítíkì àti rọ́bà tuntun àti láti gba àwọn ọ̀nà ìmọ̀ ẹ̀rọ tó gbajúmọ̀ láti lo àwọn àǹfààní tí ètò ọrọ̀ ajé àti ìṣòwò àgbáyé tuntun mú wá.
Àwọn olùrà ọjà kárí ayé ti olùṣètò ìfihàn náà ti gba àwọn èsì rere nígbà tí wọ́n ń lọ sí ọjà òkèèrè. Ọ̀pọ̀ àwọn ẹgbẹ́ ìṣòwò àti àwọn ilé-iṣẹ́ láti oríṣiríṣi orílẹ̀-èdè àti agbègbè ti fi ìfojúsùn àti ìtìlẹ́yìn wọn hàn fún CHINAPLAS 2024, wọ́n sì ti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣètò àwọn aṣojú láti dara pọ̀ mọ́ ayẹyẹ ńlá ọdọọdún yìí.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Jan-16-2024





